டிக் டாக் உட்பட சீன நாட்டைச் சேர்ந்த 59 செயலிகளுக்கு மத்திய அரசு நேற்று தடை விதித்தது. இதையடுத்து கூகுள் பிளே ஸ்டோர் அந்த செயலியை நீக்கியுள்ளது. எப்போது முதல் டிக்டாக் செயலியை இந்தியாவில் பயன்படுத்த முடியாமல் போகும்? தற்போது டவுன்லோட் செய்து வைத்துள்ள ஆப் நிலைமை என்ன? என்பது குறித்து பல்வேறு சந்தேகங்கள் மக்களிடம் எழுந்துள்ளன.

இந்த சந்தேகங்களுக்கு தீர்வு காணக் கூடிய விளக்கங்களை பார்ப்போம் வாருங்கள். மத்திய அரசு தடை செய்வதாக அறிவித்துள்ள 59 செயலிகளில் மிகவும் புகழ்பெற்றது டிக்டாக். இந்த நிலையில்தான், மத்திய அரசின் உத்தரவை தொடர்ந்து கூகுள் பிளே ஸ்டோரிலிருந்து டிக் டாக் செயலி நீக்கப்பட்டுள்ளது.

டிக்டாக் இந்தியா நிறுவனம் இது தொடர்பாக ஒரு அறிக்கை வெளியிட்டுள்ளது. அதில், மத்திய அரசின் உத்தரவுக்கு எங்கள் நிறுவனம் கீழ்படியும். அதேநேரம், இதுதொடர்பாக விளக்கம் அளிப்பதற்கு அரசுடன் சந்திப்பு நடத்த அழைப்பு விடுக்கப்பட்டுள்ளது. டேட்டா ரகசியம், பாதுகாப்பு விஷயங்கள் உள்ளிட்டவற்றில் டிக்டாக் தொடர்ந்து ரகசியத்தை காக்கும்.

எங்களது பயனாளரின் எந்த ஒரு விவரத்தையும் இந்தியா அல்லது சீன அரசு உள்ளிட்ட வெளிநாட்டு அரசுகளுக்கு பகிர்ந்துகொண்டது கிடையாது. 14 இந்திய மொழிகளில் கிடைக்கும் வகையில் டிக்டாக் செயல்பாடுகளை ஏற்பாடு செய்துள்ளோம். கலைஞர்கள், கதை சொல்லிகள், கல்வியாளர்கள் உள்ளிட்ட பலரும் இதன் வழியாக மக்களை இணைத்து வருகிறார்கள்.

இதில் பலரும் முதல் முறையாக இணையத்தை பயன்படுத்துபவர்கள். இவ்வாறு டிக் டாக் இந்தியாவின் தலைவர் நிகில் காந்தி தெரிவித்துள்ளார். கூகுள் பிளே ஸ்டோரிலிருந்து டிக் டாக் நீக்கப்பட்டாலும்கூட ஏற்கனவே அதை டவுன்லோட் செய்து வைத்துள்ளோர்கள், தொடர்ந்து அதைப் பார்க்க முடியும், டவுன்லோடுதான் செய்ய முடியாது என்று தகவல் வெளியானது. ஆனால், இன்று மாலை முதல், ஆப் ஓபன் ஆகவில்லை.

அரசுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்துவதால், அரசு சொற்படி நல்ல பிள்ளைபோல கேட்டு நடந்து கொள்வது நல்லது என்று நினைத்து ஆப்பை முடக்கி வைத்திருக்கலாம் டிக்டாக் நிர்வாகம் என தெரிகிறது. மேலும், டிக் டாக் தடை செய்யப்படுவது இது முதல் முறை கிடையாது. ஆபாச வீடியோக்களை காட்டுவதாக கூறியும், தனிநபர் ரகசியங்களை காப்பாற்றவில்லை என்று கூறியும் கூகுள் பிளே ஸ்டோர் மற்றும் ஆப்பிள் ஆப் ஸ்டோர் ஆகியவை சில நாட்கள் அவற்றை பிளாக் செய்து வைத்திருந்தன.

இந்த முறை எந்த மாதிரியான தடை இருக்கும் என்பது குறித்து அரசு இன்னும் விளக்கமாக தெரிவிக்கவில்லை. சீன ஆப்புகளுக்கு ஆப்பு வைக்கும் இந்திய நடுவண் அரசின் இந்த முடிவு பச்சைத் தமிழர்களான ரவுடி பேபி சூர்யா, புரட்சிக்கலைஞன் GP முத்து ஆகியோருக்கு எதிரான சதி என்பதால் அதனை ஓசிச்சோறு உண்ணுவோர் கழகத்தின் சார்பில் தலைவன் வீரமணி, செயலாளர் உதயசொடலை, செயல்தலைவர் சுபவீ ஆகியோர் தேனாம்பேட்டை அம்மா உணவகம் வாயிலில் சத்தியாகிரகப் போர் நடத்துவார்கள்.

ஜெயலலிதா வழக்கைப் போல சாத்தான்குளம் வழக்கையும் வெளிமாநில அதிகாரிகளை வைத்து விசாரித்தால்தான் நீதி கிடைக்கும் என்று பிரபல வழக்கறிஞர் சுதா ராமலிங்கம் உங்கள் நியூஸ் இணையதளத்துக்கு அளித்த பேட்டியில் தெரிவித்தார். சாத்தான்குளம் காவல் நிலையத்தில் சிசிடிவி காட்சிகள் தினமும் தானாக அழியும் படி செட்டிங் செய்யப்பட்டுள்ளதாக மாஜிஸ்திரேட் பாரதிதாசன் தனது அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

“ஜெயா அப்பல்லோ வீடியோ – சாத்தான்குளம் ஜெயராஜ் பென்னிக்ஸ் வீடியோ அழித்தது போல் சீனாவின் டிக்டாக் செயலி உட்பட 59 ஆப்-களை ஒழித்துக்கட்டிய மோடி வாழ்க” என ஒரு சங்கி முழக்கமிட்டார்

தடை செய்யப்பட்ட குறிப்பிட்ட 59 ஆப்களின் முழு பட்டியலையும் இந்திய அரசாங்கம் வெளியிட்டு உள்ளது. அந்த பட்டியலில் சாட் ஆப்கள் முதல் கேம் ஆப்கள் வரை “கிட்டத்தட்ட அனைத்து சீன ஆப்களும் உள்ளன. இந்த குறிப்பிட்ட ஆப்கள் ஏன் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டன என்பதைப் புரிந்துகொள்வது இப்போதைக்கு கடினம். தடைசெய்யப்பட்ட 59 சீன ஆப்களின் முழு பட்டியல் பின்வருமாறு.

1. TikTok
2. Shareit
3. Kwai
4. UC Browser
5. Baidu map
6. Shein
7. Clash of Kings
8. DU battery saver
9. Helo
10. Likee
11. YouCam makeup
12. Mi Community
13. CM Browers
14. Virus Cleaner
15. APUS Browser
16. ROMWE
17. Club Factory
18. Newsdog
19. Beutry Plus
20. WeChat
21. UC News
22. QQ Mail
23. Weibo
24. Xender
25. QQ Music
26. QQ Newsfeed
27. Bigo Live
28. SelfieCity
29. Mail Master
30. Parallel Space
31. Mi Video Call – Xiaomi
32. WeSync
33. ES File Explorer
34. Viva Video – QU Video Inc
35. Meitu
36. Vigo Video
37. New Video Status
38. DU Recorder
39. Vault- Hide
40. Cache Cleaner DU App studio
41. DU Cleaner
42. DU Browser
43. Hago Play With New Friends
44. Cam Scanner
45. Clean Master – Cheetah Mobile
46. Wonder Camera
47. Photo Wonder
48. QQ Player
49. We Meet
50. Sweet Selfie
51. Baidu Translate
52. Vmate
53. QQ International
54. QQ Security Center
55. QQ Launcher
56. U Video
57. V fly Status Video
58. Mobile Legends
59. DU Privacy

பகிர்