கொரோனா வைரஸ் பரவல் உலக சுகாதார அமைப்பால் அதிகாரப்பூர்வமாக ஒரு தொற்றுநோயாக அறிவிக்கப்பட்டு கிட்டத்தட்ட நான்கு மாதங்களுக்குப் பிறகு, இந்தியாவும், உலகின் பெரும்பகுதியும் லாக்டவுன் செய்யப்பட்ட நிலையில் இருந்தன, ஆக்ஸ்போர்டு தடுப்பூசி சோதனைகளில் இருந்து வரும் நம்பிக்கைக்குரிய முடிவுகளுடன் விரைவான தடுப்பூசிக்கான சோதனை முயற்சியில் மருத்துவர்கள் உள்ளனர்.

இருப்பினும், ஒரு தடுப்பூசி இன்னும் சில மாதங்களில் கண்டரியப்பட இருக்கும்போது, ​​இந்தியாவில் நீண்ட லாக்டவுன் பொருளாதார தாக்கத்தையும் ஏற்படுத்தியதை தொடர்ந்து பல கட்டுப்பாடுகள் நீக்கப்பட்டன, ஆனால் மக்கள் தொடர்ந்து சிக்கலுக்கு உட்பட்டு போராடி வருகிறார்கள்

பல மாதங்களாக, இன் பத்திரிகையாளர்கள் இந்தியாவின் உச்சி முதல் பாதம் வரை, காஷ்மீர் முதல் கன்யாகுமரி வரை பயணம் செய்கிறார்கள், வைரஸ் மற்றும் லாக்டவுன் ஆகியவற்றால் ஏற்பட்ட பேரழிவின் உண்மையான, நேரில் கண்ட சாட்சிக் கணக்குகளை உங்களுக்குக் கொண்டு வருகிறார்கள்.

இந்த வாரம், அவர்கள் குஜராத் மற்றும் மகாராஷ்டிராவிலிருந்து கதைகளை உங்களுக்குக் கொண்டு வருகிறார்கள்.. அதிக கேஸ்கள் மற்றும் இந்தியாவின் மிக உயர்ந்த இறப்பு விகிதம் (தேசிய சராசரியான 2.5 சதவீதத்தை விட 4.5 சதவீதம்) ஆகியவற்றின் கீழ் பல வாரங்கள் போராடி, குஜராத் இப்போது அதன் சோதனை விகிதத்தை இரட்டிப்பாக்கியுள்ளது.

எய்ம்ஸ் இயக்குனர் டாக்டர் ரன்தீப் குலேரியா தலைமையிலான மத்திய அரசின் குழு கடந்த வாரம் மாநிலத்திற்கு வருகை தந்ததை அடுத்து இந்த அதிகரிப்பு கண்டறியப்பட்டுள்ளது.. அகமதாபாத்தில், மருத்துவ சங்கத்தின் தலைவர் டாக்டர் மோனா தேசாய், உங்கள் நியூஸ் செய்தியாளர்களிடம் தினமும் சராசரியாக 6,000 சோதனைகள் நடத்தப்படுவதாகக் கூறினார், ஆனால் ஜூலை 17 மற்றும் 18 ஆம் தேதிகளில் இந்த எண்ணிக்கை சுமார் 12,000 வரை உயர்ந்துள்ளது. இருப்பினும், இது இன்னும் போதுமானதாக இல்லை, மேலும் நான்கு மடங்கு அதிகமாக இருக்க வேண்டும் என்று தேசாய் மேலும் கூறினார்.

மாநிலத்தின் சிகிச்சை நெறிமுறையையும் மத்திய குழு மதிப்பாய்வு செய்தது. “முக்கிய சிகிச்சையானது ஆக்ஸிஜன் சிகிச்சை, லேசான மிதமான நோயாளிகளுக்கு ஸ்டெராய்டுகள், ஆன்டிகோகுலண்டுகள் மற்றும் பாதிப்புக்குள்ளான மருந்துகளை பரிந்துரைத்தல்” என்று டாக்டர் குலேரியா தெரிவித்தார். “இவை டோசிலிசுமாப் அல்லது ரெமெடிசிவரை விட அதிகமான உயிர்களைக் காப்பாற்றும்.”

தற்கொலை தவிர வேறு வழியில்லை என்று ஒரு வர்த்தகர் சங்கம் கூறியுள்ள நிலையில், மற்றொரு குழு புனே நகராட்சி ஆணையரை சந்தித்து மீண்டும் திறப்பது குறித்து சில தெளிவைக் கோரியது. மற்ற கடை உரிமையாளர்கள் வரிச்சலுகைகளையும், நிலுவைத் தொகையை செலுத்துவதற்கான காலக்கெடுவையும் கேட்டுள்ளனர்.

நாசிக் நகரில் உள்ள நாயக்வாடி புரா பகுதியிலும் உங்கள் நியூஸ் களமிறங்கியது, இது பிராந்தியத்தின் மொத்த கோவிட் இறப்புகளில் 30 சதவீதமாகும். நாசிக் முனிசிபல் கார்ப்பரேஷன் கமிஷனர் ராதாகிருஷ்ணா நமது கப்சா நிருபரிடம், மக்கள் தொற்ற் ஏற்பட்டதை ஆரம்பத்தில் தெரிவிக்கவில்லை என்றும், கடைசி நிமிடத்தில் மருத்துவமனைகளை அணுகுவதாகவும், இறப்பு விகிதத்தை அதிகரிக்கிறது என்றும் கூறினார். வைரஸைக் கட்டுப்படுத்த தடுக்க மாவட்ட நிர்வாகம் அறிமுகப்படுத்திய நடவடிக்கைகள் குறித்தும் நிருபர் கேட்டறிந்தார்.

சமூக பரவுவதற்கு ஒரு முக்கிய காரணியாக கழிப்பறைகள் மாறின, எனவே இரண்டு மணிநேர சுத்தம் மற்றும் கிருமிநாசினி ஒரு நாளைக்கு 4-5 முறை தெளிக்கப்படுவதை உறுதிசெய்ய குழுக்களை நியமித்தோம். மேலும், இந்த பகுதிகளில் வீடு வீடாக கணக்கெடுப்புகளைச் செய்ய 400 அணிகளை நாங்கள் தயாரில் வைத்தோம். ஒரு ஆக்ஸிமீட்டர் சோதனை செய்து, ஒவ்வொரு குடியிருப்பாளருக்கும் வெப்ப ஸ்கேனிங் செய்து பராமரிக்கிறோம், ”என்று மருத்துவர் கூறினார்.

இருப்பினும், அவரது கூற்றுக்கள் உள்ளூர்வாசிகளால் ஆதரிக்கப்படவில்லை, அவர்கள் ஆக்ஸிமீட்டர் அல்லது வெப்ப சோதனை எதுவும் செய்யப்படவில்லை என்று கூறினர். “கழிப்பறை மிகவும் அசுத்தமானது, நீங்கள் நினைத்துப் பார்க்க முடியாது. வடிகால்கள் மூச்சுத் திணறின, அழுக்கு நிரம்பி வழிகிறது. இது குறித்து நாங்கள் ஐந்து நாட்களுக்கு முன்பு அரசிடம் புகார் செய்தோம், ஆனால் இப்போது வரை யாரும் வரவில்லை. எனவே, மக்கள் இப்போது தினமும் காலையில் எல்லையிலோ அல்லது கழிப்பறையின் வளாகத்திலோ உட்கார்ந்திருக்கிறார்கள், ”என்று உள்ளூர்வாசிகள் கதறினர்.

இதற்கிடையில், நாசிக்கின் வெங்காய விவசாயிகள் தங்கள் இழப்புகளில் சிலவற்றை மீட்டெடுக்கவும், அவர்களின் முழு அறுவடை வீணாகாது என்பதை உறுதிப்படுத்தவும் ரயில்வே சிறப்பு ரயில்களை பங்களாதேஷுக்கு ஏற்பாடு செய்துள்ளது. லாக்டவுனால் கிட்டத்தட்ட பாதி விளைபொருட்களை இழந்தனர் விவசாயிகள், அவர்கள் உதவி கேட்டு ரயில்வே அதிகாரிகளை அணுகினர், வெங்காயத்திற்கான மிகப்பெரிய சந்தையாக இருப்பதால், பங்குகளில் சிலவற்றை பங்களாதேஷுக்கு கொண்டு செல்வது உதவும் என்று போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர்..

விவசாயிகளுக்கும் வணிகர்களுக்கும் உதவுவதற்கும், மீண்டும் தொழிலைத் தொடங்குவதற்கும், அதே நேரத்தில், அண்டை நாட்டின் அத்தியாவசியத் தேவையை பூர்த்தி செய்வதற்கும், பங்களாதேஷின் தர்ஷனா, ரோஹன்பூருக்கு வெங்காயத்தை ஏற்றிச் செல்லும் ஒரு சிறப்பு விடப்பட்டது.
முதல் ரயில் மே 6 ஆம் தேதி புறப்பட்டு ஜூலை 10 ஆம் தேதி வரை செல்லும். இதுபோன்ற 50 க்கும் மேற்பட்ட ரயில்கள் பங்களாதேஷுக்குச் சென்று, ஒரு லட்சம் டன் வெங்காயத்தை ஏற்றிச் சென்றன.

லாக்டவுனில் 1.30 லட்சத்திற்கும் அதிகமான வழக்குகள் மற்றும் 12,000 க்கும் மேற்பட்ட இறப்புகளுடன் மகாராஷ்டிரா இருப்பதால், மாநிலத்தில் பலமுறை லாக்டவுனால் புனேவின் வர்த்தகர்களுக்கும் கடை உரிமையாளர்களுக்கும் வாழ்க்கை பாதாளத்திற்கு போனது.

இதன் விளைவாக, அவர்களில் பலர் இப்போது ஜூலை 23 வரை நகரத்தின் லாக்டவுன் நீட்டிப்பை எதிர்த்து அரசாங்க தள்ளுபடிகள் அல்லது தங்கள் தற்கொலை செய்து கொள்ள அனுமதி கோருகின்றனர். வர்த்தகர்கள் குழுக்களிலும் நகரின் நகராட்சி அமைப்பிலும் பல பங்குதாரர்களை சந்தித்தார் நமது கப்சா நிருபர். “கடந்த 120 நாட்களாக எங்கள் வணிகம் மூடப்பட்டுள்ளது, அதே நேரத்தில் நாங்கள் எங்கள் வாடகை, அனைத்து வரிகளையும், ஈ.எம்.ஐ. யும் செலுத்தி நடுத்தெருவுக்கு வந்துவிட்டோம். தற்கொலை செய்து கொள்ளாவிட்டால் எங்களுக்கு வாழ என்ன வழி?” என்று குமுறினர்.

பகிர்