அமெரிக்க துணை ஜனாதிபதி வேட்பாளராக தமிழகத்தை பூர்வீகமாக கொண்ட கமலா ஹாரிஸ் அதிகாரபூர்வமாக அறிவிக்கப்பட்டார். கமலா ஹாரிஸ் தனது உரையின் போது சென்னையில் பிறந்து வளர்ந்த தனது தாய் குறித்து மிகவும் நெகிழ்ச்சியாக பேசினார்.

இதுபற்றி அவர் கூறுகையில், “இந்த நேரத்தில் இந்தியாவில் குறிப்பாக தமிழகத்தில் இருந்து அமெரிக்கா வந்த எனது தாய் ஷியாமலா குறித்து நினைவு கூற வேண்டும். தனது 19 வயதில் மருத்துவப் படிப்புக்காக அமெரிக்கா வந்தவர் எனது தாய் ஷியாமலா.

அவரின் தோள்களில்தான் நான் நின்றுக்கொண்டிருக்கிறேன். குடும்பம், குடும்ப உறவுகள், சமுதாயக்கடமை குறித்து எனது தாய் எனக்கு சிறுவயது முதல் போதித்துள்ளதார்” எனக் கூறினார்.

கமலா ஹாரிஸ் தன் பேச்சுக்கிடையில், குடும்ப உறவுகள் குறித்துப் பேசிய போது, ‘சித்தி’ என்று தமிழில் குறிப்பிட்டார். அமெரிக்க ஜனாதிபதி தேர்தலுக்கான பிரசாரத்தில் இந்திய மொழியில் அதுவும் தமிழில் ‘சித்தி’ என்று குறிப்பிட்டது, அமெரிக்க வாழ் இந்தியர்களிடம் குறிப்பாக, தமிழர்களிடம் பெரும் வரவேற்பை பெற்றுள்ளது.

கமலா ஹாரிசின் இந்த பேச்சு டுவிட்டரில் வைரலானது. பலரும் அவரது பேச்சை டுவிட்டரில் பகிர்ந்து பாராட்டுகளை தெரிவித்து வருகின்றனர். மேலும், அமெரிக்கர்கள் பலர், ‘சித்தி’ என்ற வார்த்தைக்கு அர்த்தம் என்ன என்பதை இணையதளத்தில் தேடி வருகின்றனர்.

தமிழ்த்திரையுலகில் சித்தி என்றாலே கொடுமைக்காரி என்று பொருள் அந்த பெயருக்கு பெயர் ‘போனவர்’ பல திருமணங்களை செய்து பல கணவர்களை அடைந்து (வெள்ளைக்காரர் உட்பட) ராதிகா. நிற்க எத்துனையாவது கணவர் என்றே அறியப்படாத தற்போதைய கணவர் சமத்துவ மக்கள்(இல்லாத) கட்சி ஓனர் ‘இந்திய ஆர்னால்டு’ நாட்டாமை சரத்குமார் கண்டணம் தெரிவித்து தெறிக்கவிட்டுள்ளார். இவ்வாறு கப்சா செய்திக் குறிப்பு கூறுகிறது.

பகிர்